Giá nhà tập thể cũ tại Hà Nội đang được rao bán với mức giá "trên trời", gây xôn xao dư luận. Nhiều căn hộ tại các khu vực trung tâm có giá lên đến hàng trăm triệu đồng/m2, thậm chí vượt xa giá trị thực tế, khiến người mua "choáng váng".
Nhà tập thể cũ 'hét' giá hàng trăm triệu đồng/m2

Điểm chính
- Giá nhà tập thể cũ tại Hà Nội lên tới hàng trăm triệu đồng/m2 [1]
- Một căn hộ 45m2 tại Cửa Nam được rao bán 4,35 tỷ đồng [1]
- Giá cao gây khó khăn cho người mua nhà [1]
Giá "cắt cổ" tại các khu tập thể cũ
Một căn hộ tập thể cũ tại Cửa Nam, Hà Nội, với diện tích sử dụng 45 m2 đang được rao bán với giá 4,35 tỷ đồng Zing News. Đáng chú ý, chỉ 12 m2 trong số đó có sổ đỏ, đẩy giá trị thực tế lên khoảng 362,5 triệu đồng/m2 Zing News. Tương tự, một căn hộ 30 m2 tại quận Hoàn Kiếm cũng được rao bán với giá 9,8 tỷ đồng, tương đương 326,67 triệu đồng/m2 Zing News.
Nguyên nhân và ảnh hưởng
Sự chênh lệch giá cả này đặt ra nhiều câu hỏi về giá trị thực của bất động sản và khả năng chi trả của người dân. Giá cao ngất ngưởng gây khó khăn cho những người có nhu cầu mua nhà ở thực tế, đặc biệt là trong bối cảnh thu nhập còn hạn chế.
Phản ứng của thị trường
Thị trường bất động sản đang có những phản ứng trái chiều trước tình trạng này. Một số người cho rằng giá cao là do vị trí đắc địa và nhu cầu lớn, trong khi những người khác bày tỏ sự lo ngại về tình trạng "bong bóng" giá, có thể gây bất ổn cho thị trường.
Giải pháp và hướng đi
Để giải quyết tình trạng này, cần có những giải pháp đồng bộ từ các cơ quan quản lý, bao gồm việc minh bạch thông tin về giá cả, kiểm soát các hoạt động đầu cơ và có chính sách hỗ trợ người dân tiếp cận nhà ở. Đồng thời, việc cải tạo, nâng cấp các khu tập thể cũ cũng là một giải pháp quan trọng để tăng giá trị sử dụng và giảm áp lực về giá.